098.256.8899  -  091.689.7273
Tìm kiếm nhà đất
Dragon Hill City - Khu đô thị đẹp nhất Hạ Long

Bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất

Cập nhật: 02/12/2019 -
Lượt xem:29

 Tôi có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất liền kề. Trước đây (khi chưa làm đường giao thông liên xã ) GCNQSDĐ mảnh đất có nhà ở này giáp ruộng. Nay Nhà nước mở rộng đường Quốc lộ và ra Quyết định thu hồi đất để mở rộng đường.

Gia đình tôi được đền bù với giá đền bù và hỗ trợ  là: 20.400/m2 có hỗ trợ 50% giá đất liền kề đất ở là 180.000đ/m2. Tôi muốn biết các quy định của pháp luật về bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất và mức bồi thường như trên có hợp lý không? (Bùi Thị Thủy – Quảng Ngãi).

Vấn đề bạn hỏi Văn phòng Luật sư Hanel tư vấn như sau:

Điều 74 Luật đất đai năm 2013 quy định về nguyên tắc bồi thường về đất khi Nhà nước thu hồi đất như sau:

          1. Người sử dụng đất khi Nhà nước thu hồi đất nếu có đủ điều kiện được bồi thường quy định tại Điều 75 của Luật này thì được bồi thường.

          2. Việc bồi thường được thực hiện bằng việc giao đất có cùng mục đích sử dụng với loại đất thu hồi, nếu không có đất để bồi thường thì được bồi thường bằng tiền theo giá đất cụ thể của loại đất thu hồi do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quyết định tại thời điểm quyết định thu hồi đất.

          3. Việc bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất phải bảo đảm dân chủ, khách quan, công bằng, công khai, kịp thời và đúng quy định của pháp luật.

          Về điều kiện bồi thường: Gia đình bạn đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho 07 thửa đất nên đủ điều kiện được bồi thường khi bị thu hồi đất.

           Về giá đất khi bồi thường: Do thông tin bạn cung cấp về thửa đất chưa rõ ràng nên chúng tôi không xác định được mục đích sử dụng của thửa đất trên là đất ở hay đất nông nghiệp; không xác định được vị trí, diện tích cụ thể của từng loại đất là bao nhiêu; và hiện trạng nhà trên đất.

          +/ Đối với phần diện tích đất nông nghiệp bị thu hồi bạn xem lại các Văn bản sau: Thông báo thu hồi đất; Thông báo phương án bồi thường giải phóng mặt bằng; Quyết định thu hồi đất đối với gia đình bạn để xác định chính xác mức giá bồi thường khi thu hồi đất nông nghiêp là bao nhiêu (Thường ghi rõ mức giá bồi thường hoặc trích kèm văn bản pháp luật).

          +/ Đối với phần diện tích đất liền kề với đất ở được xác định như sau:

         Theo Điều 24 Nghị định 43/2014 hướng dẫn thi hành Luật đất đai năm 2013 về xác định diện tích đất ở khi cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và khi thu hồi đất như sau:

          1. Đất vườn, ao quy định tại Điều 103 của Luật Đất đai áp dụng đối với trường hợp thửa đất có vườn, ao gắn liền với nhà ở, kể cả thửa đất trong và ngoài khu dân cư thuộc các trường hợp sau:

          a) Thửa đất hiện đang có nhà ở và vườn, ao;

          b) Thửa đất mà trên giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại các Khoản 1, 2 và 3 Điều 100 của Luật Đất đai và Điều 18 của Nghị định này có thể hiện nhà ở và vườn, ao nhưng hiện trạng đã chuyển hết sang làm nhà ở.

          2. Loại giấy tờ làm căn cứ xác định diện tích đất ở theo quy định tại các Khoản 2, 3 và 4 Điều 103 của Luật Đất đai là giấy tờ có thể hiện một hoặc nhiều mục đích nhưng trong đó có mục đích để làm nhà ở, đất ở hoặc thổ cư.

          3. Trường hợp thửa đất có vườn, ao gắn liền với nhà ở được hình thành trước ngày 18 tháng 12 năm 1980, người đang sử dụng có một trong các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại các Khoản 1, 2 và 3 Điều 100 của Luật Đất đai và Điều 18 của Nghị định này mà trong giấy tờ đó chưa xác định rõ diện tích đất ở thì diện tích đất ở được công nhận không phải nộp tiền sử dụng đất bằng diện tích thực tế của thửa đất đối với trường hợp diện tích thửa đất nhỏ hơn 05 lần hạn mức giao đất ở, bằng 05 lần hạn mức giao đất ở đối với trường hợp diện tích thửa đất lớn hơn 05 lần hạn mức giao đất ở theo quy định của Luật Đất đai.

          4. Phần diện tích đất còn lại sau khi đã xác định diện tích đất ở quy định tại Điều 103 của Luật Đất đai và Khoản 3 Điều này, hiện đang là vườn, ao mà người sử dụng đất đề nghị được công nhận là đất ở hoặc đất phi nông nghiệp khác thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo mục đích đó và phải thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật.

          5. Diện tích đất ở của hộ gia đình, cá nhân trong trường hợp thửa đất ở có vườn, ao đã được cấp Giấy chứng nhận trước ngày 01 tháng 7 năm 2014 được xác định như sau:

          a) Hộ gia đình, cá nhân sử dụng thửa đất có vườn, ao gắn liền với nhà ở đã được cấp Giấy chứng nhận trước ngày 01 tháng 7 năm 2014 thì diện tích đất ở được xác định là diện tích ghi trên Giấy chứng nhận đã cấp;

          b) Trường hợp tại thời điểm cấp Giấy chứng nhận trước đây mà người sử dụng đất có một trong các loại giấy tờ quy định tại các Khoản 1, 2 và 3 Điều 100 của Luật Đất đai và Điều 18 của Nghị định này nhưng diện tích đất ở chưa được xác định theo quy định tại các Khoản 2, 3 và 4 Điều 103 của Luật Đất đai, Khoản 3 Điều này và chưa được xác định lại theo quy định tại Điểm b và Điểm c Khoản 1 Điều 45 của Nghị định số 181/2004/NĐ-CP ngày 29 tháng 10 năm 2004 của Chính phủ về thi hành Luật Đất đai năm 2003, nay người sử dụng đất có đơn đề nghị xác định lại diện tích đất ở hoặc khi Nhà nước thu hồi đất thì diện tích đất ở được xác định lại theo quy định tại các Khoản 2, 3 và 4 Điều 103 của Luật Đất đai và Khoản 3 Điều này; hộ gia đình, cá nhân không phải nộp tiền sử dụng đất, được bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất đối với diện tích đã được xác định lại là đất ở.

Báo điện tử Bộ TN&MT


Cập nhật: 02/12/2019 -
Lượt xem:29
Các tin khác